วันจันทร์ที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2556

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3


แผนการจัดการเรียนรู้ที่  3

รายวิชาคณิตศาสตร์ 1                                                       ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1                                                                           ชื่อหน่วย  สมบัติของจำนวนนับ

เรื่อง  ตัวหารร่วมมาก  (ห.ร.ม.)                                                       เวลา   3   ชั่วโมง

 


1.              จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้  :  นักเรียนสามารถ

1.             หาตัวประกอบร่วมของจำนวนนับตั้งแต่สองจำนวนขึ้นไปได้

2.             หาตัวประกอบร่วมมากที่สุดของจำนวนนับตั้งแต่สองจำนวนขึ้นไปได้

3.             บอกความหมายของ ห... ตั้งแต่สองจำนวนขึ้นไปได้

4.             หา ห... ของจำนวนนับตั้งแต่สองจำนวนขึ้นไปได้

ด้านทักษะ / กระบวนการ  :  นักเรียนสามารถ

1.             ในการแก้ปัญหา

2.             ในการใช้เหตุผล

3.             มีความรับผิดชอบ

ด้านคุณลักษณะ

1.             ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์

2.             สามารถทำงานอย่างเป็นระบบ

3.             มีความรับผิดชอบ

4.             การเชื่อมโยง

2.              สาระการเรียนรู้

                ตัวหารร่วม  ( ... )

...  ของจำนวนนับที่มีตั้งแต่สองจำนวนขึ้นไป คือ ตัวประกอบร่วมหรือตัวหารร่วมที่มีค่ามากที่สุดของจำนวนนับเหล่านั้น
 
 


 

 


3.              สื่อการเรียนรู้

1.             ใบความรู้

2.             เอกสารฝึกหัด 1

3.             หนังสือเรียนคณิตศาสตร์พื้นฐาน 1

 

 

 

4.    กิจกรรมการเรียนรู้

1.             ครูแจกใบความรู้ให้นักเรียนศึกษานิยามของตัวหารร่วมมาก และใช้การซัดถามเพื่อให้เกิดความเข้าใจ

2.             ครูยกตัวอย่างโจทย์พิเศษอีก 2 ข้อ แล้วให้นักเรียนช่วยกันทำ แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

3.             จากใบความรู้และโจทย์พิเศษ ให้นักเรียนช่วยกันสรุปว่า

... ของจำนวนนับที่มีตั้งแต่สองจำนวนขึ้นไป คือ ตัวประกอบร่วมหรือตัวหารร่วมที่มีค่ามากที่สุดของจำนวนนับเหล่านั้น
 
 


 

   

4.             ครูแจกเอกสารฝึกหัด ให้นักเรียนทำแล้วช่วยกันเฉลย แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

5.             ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด 1.1  ข้อ 1 – 5

 

 

 

 

 

 

 

 

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

รายวิชาคณิตศาสตร์ 1                                                       ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1                                                                           ชื่อหน่วย  สมบัติของจำนวนนับ

เรื่อง  การแยกตัวประกอบ                                                 เวลา   2   ชั่วโมง

 


1. จุดประสงค์การเรียนรู้

                ด้านความรู้  : นักเรียนสามารถ

1.             บอกความหมายของจำนวนเฉพาะได้

2.    หาจำนวนเฉพาะได้

ด้านทักษะ / กระบวนการ  :  นักเรียนมีความสามารถ

1.             ในการแก้ปัญหา

2.             ในการใช้เหตุผล

3.             ในการสื่อสาร การสื่อความหมายและนำเสนอ

ด้านคุณลักษณะ

1.             ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์

2.             สามารถทำงานอย่างเป็นระบบ

3.             มีความรับผิดชอบ

4.             มีความเชื่อมั่นในตนเอง

2. สาระการเรียนรู้

      ตัวประกอบ


 
 



ตัวประกอบของจำนวนนับใด คือ จำนวนนับที่หารจำนวนนับนั้นลงตัว

 

ตัวอย่างที่ 1          จงแยกตัวประกอบของ  12

วิธีทำ                      12           =             2 ´ 6

                                                =             2 ´ 2 ´3

                ดังนั้น    12           =             2 ´ 2 ´3

 

 

 

 

ตัวอย่างที่  2    จงแยกตัวประกอบของ 160

                วิธีทำ                      ใช้วิธีการตั้งหาร (นำจำนวนเฉพาะมาหาร)

                             2 ) 160

                               2 ) 80

                               2 ) 40

                              2 ) 20

                              2 ) 10

                                        5

                ดังนั้น    160  =  2´2´2´2´2´5
3.  สื่อการเรียนรู้

1. เอกสารฝึกหัด 1

2. เอกสารฝึกหัด 2

3. หนังสือเรียนคณิตศาสตร์

 

4. กิจกรรมการเรียนรู้

1. ครูซักถามตัวประกอบและจำนวนเฉพาะ แล้วสุ่มให้นักเรียนตอบคำถามเป็นรายบุคคล

2. ครูยกตัวอย่างที่ 1 ให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

3. ครูนำความรู้เรื่องตัวประกอบและจำนวนเฉพาะ โดยให้นักเรียนนำคำตอบของตัวอย่างที่ 1   มาเขียนให้อยู่ในรูปของตัวประกอบเฉพาะทุกคำตอบเพื่อนำไปสู่ข้อสรุปว่า

            การแยกตัวประกอบของจำนวนนับใดๆ เป็นการเขียนจำนวนนับนั้นในรูปการคูณของตัวประกอบเฉพาะ
 


 

 


4. ครูยกตัวอย่างที่ 2 เพื่อให้นักเรียนใช้การตั้งหารในการแยกตัวประกอบโดยใช้ความรู้ในการ

    หาร ให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

5. ครูยกตัวอย่างที่ 3 เพื่อให้นักเรียนใช้แผนภูมิต้นไม้ในการแยกตัวประกอบ ให้นักเรียนช่วยกัน ทำ แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

6. ครูแจกเอกสารฝึกหัด 1 ให้นักเรียนทำแล้วจับคู่แลกกันตรวจ แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

7. ครูแจกเอกสารฝึกหัด 2 ให้นักเรียนทำเป็นการบ้าน

 

 

 

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1


แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1

รายวิชาคณิตศาสตร์ 1                                                       ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1                                                                           ชื่อหน่วย  สมบัติของจำนวนนับ

เรื่อง  ตัวประกอบและจำนวนเฉพาะ                                              เวลา   1   ชั่วโมง

 

 


1. จุดประสงค์การเรียนรู้

                ด้านความรู้  : นักเรียนสามารถ

1.             หาผลคูณและผลหารจำนวนนับได้

2.             บอกความหมายของตัวประกอบของจำนวนนับได้

3.             หาตัวประกอบของจำนวนนับได้

4.             บอกความหมายของจำนวนเฉพาะได้

5.    หาจำนวนเฉพาะได้

ด้านทักษะ / กระบวนการ  :  นักเรียนมีความสามารถ

1.             ในการแก้ปัญหา

2.             ในการใช้เหตุผล

3.             ในการสื่อสาร การสื่อความหมายและนำเสนอ

ด้านคุณลักษณะ

1.             ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์

2.             สามารถทำงานอย่างเป็นระบบ

3.             มีความรับผิดชอบ

4.             มีความเชื่อมั่นในตนเอง

2. สาระการเรียนรู้

                ตัวประกอบ

 
 



ตัวประกอบของจำนวนนับใด คือ จำนวนนับที่หารจำนวนนับนั้นลงตัว

 

                ตัวอย่างที่ 1          จงหาจำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ 15

                วิธีทำ      วิธีที่ 1 หาจำนวนนับต่างๆที่หาร 15 ลงตัวได้แก่

                                 1  หาร 15 ได้ผลหารเป็น 15 นั่นคือ  1 หาร 15 ลงตัว

                                 3  หาร 15 ได้ผลหารเป็น  5  นั่นคือ  3 หาร 15 ลงตัว

                                 5  หาร 15 ได้ผลหารเป็น  3  นั่นคือ  5 หาร 15 ลงตัว

                                15 หาร 15 ได้ผลหารเป็น  1  นั่นคือ 15 หาร 15 ลงตัว

                                จากการหารข้างต้นพบว่าจำนวนนับทุกตัวที่หาร 15 ลงตัว ได้แก่ 1,3,5 และ 15

                                ดังนั้น จำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ 15 คือ 1,3,5 และ 15

                                วิธีที่ 2 เนื่องจาก 1 หาร 15 ได้ผลหารเป็น 15 เราสามารถเขียนความสัมพันธ์นี้ใหม่

ได้ว่า 15 = 1 ´ 15 ซึ่งแสดงว่า 1 หาร 15 ลงตัว และ 15 หาร 15 ลงตัวด้วย เราจึงสามารถหาตัวประกอบของ 15 ได้ โดยพิจารณาจากการคูณของจำนวนนับที่มีผลคูณเป็น 15

                                15 = 1 ´ 15 จะได้ 1 และ 15 เป็นตัวประกอบของ 15

                                15 = 3 ´ 5   จะได้ 3 และ 5 เป็นตัวประกอบของ 15

                                ดังนั้น จำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ 15 คือ 1,3,5 และ 15

ตัวอย่างที่ 2          จงหาจำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ 36

                วิธีทำ      เนื่องจาก               36  =   1 ´ 36

                                                                36  =   2 ´ 18  

                                                36  =   3 ´ 12

                                                36  =   4 ´ 9

                                                36  =   6 ´ 6

                                ดังนั้น ตัวประกอบของ 36 คือ 1,2,3,4,6,9,12,18 และ 36

                จำนวนเฉพาะ

 


จำนวนนับที่มากกว่า 1 และมีตัวประกอบเพียง 2 ตัว คือ 1 และตัวเอง  เรียกว่า จำนวนเฉพาะ

 

                ตัวอย่างที่ 3 จงหาจำนวนเฉพาะที่อยู่ระหว่าง 1 ถึง 20

                ตัวอย่างที่ 4 พิจารณาจำนวนต่อไปนี้ ว่าจำนวนใดเป็นจำนวนเฉพาะ

                                                24 , 31 , 35 , 37

3. สื่อการเรียนรู้

1.             เอกสารฝึกหัด 1

2.    เอกสารฝึกหัด 2

3.    เอกสารฝึกหัดเพิ่มเติม

4.    หนังสือเรียนคณิตศาสตร์

 

 

4. กิจกรรมการเรียนรู้

1.             ครูสนทนาและซักถามนักเรียนเกี่ยวกับสูตรคูณแม่ต่างๆ โดยสุ่มนักเรียนให้ตอบเป็น รายบุคคล

2.             ครูยกตัวอย่างที่ 1ใช้การถาม-ตอบ โดยให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

3.             ครูยกตัวอย่างที่ 2 ให้นักเรียนทุกคนทำ แล้วตรวจคำตอบของตัวเอง แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

4.             ครูให้นักเรียนทำโจทย์พิเศษอีก 2 ข้อ เพื่อตรวจสอบความเข้าใจ แล้วให้นักเรียนช่วยกันเฉลยคำตอบ แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

5.             จากตัวอย่างที่ 1 และตัวอย่างที่ 2 พร้อมทั้งโจทย์พิเศษ 2 ข้อ ให้นักเรียนพิจารณาลักษณะร่วมและใช้การสังเกตเพื่อนำไปสู่ข้อสรุปว่า

 
 



ตัวประกอบของจำนวนนับใด คือ จำนวนนับที่หารจำนวนนับนั้นลงตัว

 

6.             ครูแจกเอกสารฝึกหัด 1 ให้นักเรียนทำข้อคู่แล้วเฉลย ครูตรวจสอบความถูกต้อง

7.    ครูให้นักเรียนใช้ความรู้เดิมบอกลักษณะของจำนวนเฉพาะ โดยครูมีส่วนร่วม เพื่อให้ได้ข้อสรุปว่า

จำนวนนับที่มากกว่า 1 และมีตัวประกอบเพียง 2 ตัว คือ 1 และตัวเอง  เรียกว่า จำนวนเฉพาะ


 

8.   ครูยกตัวอย่างที่ 3 ใช้การถาม-ตอบ โดยให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

9.             ครูยกตัวอย่างที่ 4 ให้นักเรียนทุกคนทำ แล้วจับคู่แลกกันตรวจแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

10.      ครูแจกเอกสารฝึกหัด 2 และเอกสารฝึกหัดเพิ่มเติม ให้นักเรียนทำเป็นการบ้าน พร้อม

ทั้งเอกสารฝึกหัด 1 ข้อที่เหลือ
ภาระงาน  เขียนกลอนเรื่องตัวประกอบ  จำนวนเฉพาะ  การแยกตัวประกอบ
ผลการเรียนรู้                       ใช้กระบวนการเขียนกลอนสื่อความหมายของตัวประกอบ จำนวนเฉพาะ  การแยก
ตัวประกอบ
ผลงานที่ต้องการ               กลอนเกี่ยวกับตัวประกอบ  จำนวนเฉพาะ  การแยกตัวประกอบ
ขั้นตอนการทำงาน            1.  ศึกษาวิธีการเขียนกลอนแบบต่าง ๆ
2.  ศึกษาเรื่องตัวประกอบ  จำนวนเฉพาะ  การแยกตัวประกอบ
3.  แต่งกลอนเรื่องตัวประกอบ  จำนวนเฉพาะ  การแยกตัวประกอบ
4.  ให้นักเรียนแลกเปลี่ยนผลงานกับเพื่อนกลุ่มอื่นร่วมกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
5.  คัดเลือกกลอนที่นักเรียนแต่งได้ไพเราะและสื่อความหมายได้ครบถ้วนติดป้ายนิเทศ  
เกณฑ์การประเมิน              1.  ความถูกต้อง
2.  ความไพเราะของกลอน
3.  การใช้คำได้ถูกต้องตามหลักภาษา