แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
รายวิชาคณิตศาสตร์
1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่
1 ชื่อหน่วย สมบัติของจำนวนนับ
เรื่อง ตัวประกอบและจำนวนเฉพาะ เวลา 1 ชั่วโมง
1.
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ : นักเรียนสามารถ
1.
หาผลคูณและผลหารจำนวนนับได้
2.
บอกความหมายของตัวประกอบของจำนวนนับได้
3.
หาตัวประกอบของจำนวนนับได้
4.
บอกความหมายของจำนวนเฉพาะได้
5. หาจำนวนเฉพาะได้
ด้านทักษะ /
กระบวนการ : นักเรียนมีความสามารถ
1.
ในการแก้ปัญหา
2.
ในการใช้เหตุผล
3.
ในการสื่อสาร การสื่อความหมายและนำเสนอ
ด้านคุณลักษณะ
1.
ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์
2.
สามารถทำงานอย่างเป็นระบบ
3.
มีความรับผิดชอบ
4.
มีความเชื่อมั่นในตนเอง
2.
สาระการเรียนรู้
ตัวประกอบ
|
ตัวประกอบของจำนวนนับใด คือ
จำนวนนับที่หารจำนวนนับนั้นลงตัว
ตัวอย่างที่ 1 จงหาจำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ
15
วิธีทำ วิธีที่ 1
หาจำนวนนับต่างๆที่หาร 15 ลงตัวได้แก่
1 หาร
15 ได้ผลหารเป็น 15 นั่นคือ 1 หาร 15
ลงตัว
3 หาร
15 ได้ผลหารเป็น 5 นั่นคือ
3 หาร 15 ลงตัว
5 หาร
15 ได้ผลหารเป็น 3 นั่นคือ
5 หาร 15 ลงตัว
15 หาร 15
ได้ผลหารเป็น 1 นั่นคือ 15 หาร 15 ลงตัว
จากการหารข้างต้นพบว่าจำนวนนับทุกตัวที่หาร
15 ลงตัว ได้แก่ 1,3,5 และ 15
ดังนั้น
จำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ 15 คือ 1,3,5 และ 15
วิธีที่ 2
เนื่องจาก 1 หาร 15 ได้ผลหารเป็น 15 เราสามารถเขียนความสัมพันธ์นี้ใหม่
ได้ว่า
15 = 1 ´ 15 ซึ่งแสดงว่า
1 หาร 15 ลงตัว และ 15 หาร 15 ลงตัวด้วย เราจึงสามารถหาตัวประกอบของ 15 ได้
โดยพิจารณาจากการคูณของจำนวนนับที่มีผลคูณเป็น 15
15 = 1 ´ 15
จะได้ 1 และ 15 เป็นตัวประกอบของ 15
15 = 3 ´ 5 จะได้ 3 และ 5 เป็นตัวประกอบของ
15
ดังนั้น
จำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ 15 คือ 1,3,5 และ 15
ตัวอย่างที่ 2 จงหาจำนวนนับที่เป็นตัวประกอบของ
36
วิธีทำ เนื่องจาก 36 = 1 ´ 36
36 = 2 ´ 18
36 = 3 ´ 12
36 = 4 ´ 9
36 = 6 ´ 6
ดังนั้น ตัวประกอบของ 36 คือ
1,2,3,4,6,9,12,18 และ 36
จำนวนเฉพาะ
จำนวนนับที่มากกว่า 1 และมีตัวประกอบเพียง 2 ตัว คือ 1 และตัวเอง เรียกว่า จำนวนเฉพาะ
ตัวอย่างที่ 3 จงหาจำนวนเฉพาะที่อยู่ระหว่าง 1 ถึง 20
ตัวอย่างที่ 4 พิจารณาจำนวนต่อไปนี้
ว่าจำนวนใดเป็นจำนวนเฉพาะ
24
, 31 , 35 , 37
3.
สื่อการเรียนรู้
1.
เอกสารฝึกหัด 1
2. เอกสารฝึกหัด 2
3. เอกสารฝึกหัดเพิ่มเติม
4. หนังสือเรียนคณิตศาสตร์
4.
กิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูสนทนาและซักถามนักเรียนเกี่ยวกับสูตรคูณแม่ต่างๆ
โดยสุ่มนักเรียนให้ตอบเป็น รายบุคคล
2.
ครูยกตัวอย่างที่ 1ใช้การถาม-ตอบ
โดยให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง
3.
ครูยกตัวอย่างที่ 2 ให้นักเรียนทุกคนทำ
แล้วตรวจคำตอบของตัวเอง แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง
4.
ครูให้นักเรียนทำโจทย์พิเศษอีก 2 ข้อ
เพื่อตรวจสอบความเข้าใจ แล้วให้นักเรียนช่วยกันเฉลยคำตอบ แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง
5.
จากตัวอย่างที่ 1 และตัวอย่างที่ 2
พร้อมทั้งโจทย์พิเศษ 2 ข้อ ให้นักเรียนพิจารณาลักษณะร่วมและใช้การสังเกตเพื่อนำไปสู่ข้อสรุปว่า
|
ตัวประกอบของจำนวนนับใด คือ
จำนวนนับที่หารจำนวนนับนั้นลงตัว
6.
ครูแจกเอกสารฝึกหัด 1
ให้นักเรียนทำข้อคู่แล้วเฉลย ครูตรวจสอบความถูกต้อง
จำนวนนับที่มากกว่า 1 และมีตัวประกอบเพียง 2
ตัว คือ 1 และตัวเอง
เรียกว่า จำนวนเฉพาะ
8. ครูยกตัวอย่างที่ 3 ใช้การถาม-ตอบ โดยให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง
9.
ครูยกตัวอย่างที่
4 ให้นักเรียนทุกคนทำ แล้วจับคู่แลกกันตรวจแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง
10. ครูแจกเอกสารฝึกหัด 2 และเอกสารฝึกหัดเพิ่มเติม ให้นักเรียนทำเป็นการบ้าน พร้อม
ทั้งเอกสารฝึกหัด 1 ข้อที่เหลือ
ภาระงาน “เขียนกลอนเรื่องตัวประกอบ จำนวนเฉพาะ
การแยกตัวประกอบ”
ผลการเรียนรู้ ใช้กระบวนการเขียนกลอนสื่อความหมายของตัวประกอบ
จำนวนเฉพาะ การแยก
ตัวประกอบ
ตัวประกอบ
ผลงานที่ต้องการ กลอนเกี่ยวกับตัวประกอบ จำนวนเฉพาะ
การแยกตัวประกอบ
ขั้นตอนการทำงาน 1. ศึกษาวิธีการเขียนกลอนแบบต่าง ๆ
2. ศึกษาเรื่องตัวประกอบ จำนวนเฉพาะ
การแยกตัวประกอบ
3. แต่งกลอนเรื่องตัวประกอบ จำนวนเฉพาะ
การแยกตัวประกอบ
4.
ให้นักเรียนแลกเปลี่ยนผลงานกับเพื่อนกลุ่มอื่นร่วมกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
5. คัดเลือกกลอนที่นักเรียนแต่งได้ไพเราะและสื่อความหมายได้ครบถ้วนติดป้ายนิเทศ
เกณฑ์การประเมิน 1.
ความถูกต้อง
2. ความไพเราะของกลอน
3. การใช้คำได้ถูกต้องตามหลักภาษา
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น