วันจันทร์ที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2556

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

รายวิชาคณิตศาสตร์ 1                                                       ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1                                                                           ชื่อหน่วย  สมบัติของจำนวนนับ

เรื่อง  การแยกตัวประกอบ                                                 เวลา   2   ชั่วโมง

 


1. จุดประสงค์การเรียนรู้

                ด้านความรู้  : นักเรียนสามารถ

1.             บอกความหมายของจำนวนเฉพาะได้

2.    หาจำนวนเฉพาะได้

ด้านทักษะ / กระบวนการ  :  นักเรียนมีความสามารถ

1.             ในการแก้ปัญหา

2.             ในการใช้เหตุผล

3.             ในการสื่อสาร การสื่อความหมายและนำเสนอ

ด้านคุณลักษณะ

1.             ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์

2.             สามารถทำงานอย่างเป็นระบบ

3.             มีความรับผิดชอบ

4.             มีความเชื่อมั่นในตนเอง

2. สาระการเรียนรู้

      ตัวประกอบ


 
 



ตัวประกอบของจำนวนนับใด คือ จำนวนนับที่หารจำนวนนับนั้นลงตัว

 

ตัวอย่างที่ 1          จงแยกตัวประกอบของ  12

วิธีทำ                      12           =             2 ´ 6

                                                =             2 ´ 2 ´3

                ดังนั้น    12           =             2 ´ 2 ´3

 

 

 

 

ตัวอย่างที่  2    จงแยกตัวประกอบของ 160

                วิธีทำ                      ใช้วิธีการตั้งหาร (นำจำนวนเฉพาะมาหาร)

                             2 ) 160

                               2 ) 80

                               2 ) 40

                              2 ) 20

                              2 ) 10

                                        5

                ดังนั้น    160  =  2´2´2´2´2´5
3.  สื่อการเรียนรู้

1. เอกสารฝึกหัด 1

2. เอกสารฝึกหัด 2

3. หนังสือเรียนคณิตศาสตร์

 

4. กิจกรรมการเรียนรู้

1. ครูซักถามตัวประกอบและจำนวนเฉพาะ แล้วสุ่มให้นักเรียนตอบคำถามเป็นรายบุคคล

2. ครูยกตัวอย่างที่ 1 ให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

3. ครูนำความรู้เรื่องตัวประกอบและจำนวนเฉพาะ โดยให้นักเรียนนำคำตอบของตัวอย่างที่ 1   มาเขียนให้อยู่ในรูปของตัวประกอบเฉพาะทุกคำตอบเพื่อนำไปสู่ข้อสรุปว่า

            การแยกตัวประกอบของจำนวนนับใดๆ เป็นการเขียนจำนวนนับนั้นในรูปการคูณของตัวประกอบเฉพาะ
 


 

 


4. ครูยกตัวอย่างที่ 2 เพื่อให้นักเรียนใช้การตั้งหารในการแยกตัวประกอบโดยใช้ความรู้ในการ

    หาร ให้นักเรียนช่วยกันทำแล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

5. ครูยกตัวอย่างที่ 3 เพื่อให้นักเรียนใช้แผนภูมิต้นไม้ในการแยกตัวประกอบ ให้นักเรียนช่วยกัน ทำ แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

6. ครูแจกเอกสารฝึกหัด 1 ให้นักเรียนทำแล้วจับคู่แลกกันตรวจ แล้วครูตรวจสอบความถูกต้อง

7. ครูแจกเอกสารฝึกหัด 2 ให้นักเรียนทำเป็นการบ้าน

 

 

 

 

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น